หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ***
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุมชนคนต่างด้าว ปัญหาเล็กที่ลุกลามรวดเร็ว  (อ่าน 1116 ครั้ง)
Kan@Ranong
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:48:26 AM »

สวัสดีค่ะ ท่านนายกฯอภิสิทธิ์ มีปัญหาหนึ่ง ในจังหวัดระนอง ที่หลายๆฝ่ายที่เกี่ยวข้อง มองข้ามไป มันอาจจะดูว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่น่าสนใจ แต่หนูเฝ้าสังเกตุมานานพอสมควร ไม่อยากให้เป็นเรื่องที่ถูกทิ้งให้สะสม ในฐานะเป็นพลเมืองที่ดีจึงอยากจะเสนอแนะ และถามท่านถึงแนวทางที่จะแก้ไข ปัญหาที่กล่าวถึงนี้คือ ปัญหาคนต่างด้าวชาวพม่าในจังหวัดระนอง  ที่อพยพเข้ามาอาศัยอยู่หนาแน่นมาก ทั้งที่ถูกกฎหมาย และไม่ถูกกฎหมาย ....ชาวพม่าเหล่านี้ เข้ามารวมตัวกันเป็นชุมชนย่อยๆ หลายๆชุมชน ที่เยอะๆก็เป็น ย่านสะพานปลา,ปากคลอง เยอะกว่าประชากรจริงๆในชุมชนเสียอีก ปัญหาที่ตามมาติดๆคือ สิ่งแวดล้อมในชุมชนเริ่มแย่ลง พวกเขาทิ้ง และเทขยะสิ่งปฏิกูลทุกอย่าง ลงในคลอง ไม่มีการดูแล หรือฟื้นฟูเลย นอกจากทำลายด้วยความไม่รู้ ตามมาด้วย ปัญหาสาธารณะสุข หนูก็เห็นนะ ว่ารัฐบาลไทยมีงบประมาณมาจ้าง อาสาสมัครชาวพม่า ออกให้คำแนะนำและแก้ไขปัญหาเบื้องต้น แต่ชาวพม่าส่วนใหญ่ เพิกเฉย เพราะตรงนี้ ไม่มีความเด็ดขาดจริงๆจังๆ มันเลยสะสม แล้วยิ่งลุกลามรวดเร็ว โดยเฉพาะโรคระบาด ที่พาลจะติดต่อมาถึงคนไทยเร็ว หนูอยากให้มีการจัดระเบียบที่ดีกว่านี้ เช่นให้ที่นี้ เป็นเขตควบคุมพิเศษ หรืออะไรก็ได้ ที่แสดงออกถึง การอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข บนพื้นฐานของสิ่งแวดล้อมที่ดี ขอบคุณค่ะ

หมายเหตุ webmaster ปรับแก้ไขถ้อยคำเพื่อความเหมาะสม ... = ข้อความที่ตัด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์