หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ****
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานบริษัท สามารกู้ยืมเงินจากกองทุนประกันสังคมได้  (อ่าน 73511 ครั้ง)
Pichit Sivilai
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:54:38 PM »

กราบเรียนท่านนายก กระผมเป็นพนักงานบริษัท ส่งเงินเข้ากองทุนประกันสังคมมารวม 11 ปีแล้ว กระผมเป็นอีกบุคคลหนึ่งที่ติดเครดิตบูโรจึงไม่สามารถเข้าถึงแหล่งเงินกู้ในระบบได้ ทำให้ทุกวันนี้ผมต้องทำงานใช้หนี้ และ ดอก ในขณะที่รับภาระครอบครัว แม่ เมีย และ ลูก กระผมมีความหวังว่า หากกระผมสามารถถึงแหล่งเงินกู้ได้จะทำให้ผมมีชีวิตใหม่อีกครั้ง(กระผมคิดฆ่าตัวตายหลายครั้งแต่ทำไม่ได้เพราะห่วงลูกไม่อยากทิ้งภาระให้เขา)
กระผมขอเสนอว่าใน " กลุ่มของพนักงานบริษัท ที่มีการส่งเงินสบทบกับประกันสังคม สามารยื่นกู้กับทางธนาคารได้โดย ให้ทางสำนักงานประกันสังคมเป็นผู้ค้ำประกันเต็มวงเงินกู้ ตามจำนวนที่ได้ส่งเงินสบทบเข้ากองทุน " ทั้งนี้เพื่อเป็นการสร้างโอกาศ และ ชีวิตใหม่ให้กับพนักงานบริษัท ได้สามารถหลุดออกจากวงจรของเงินกู้นอกระบบ ฝากความหวังไว้กับท่านนายกโปรดพิจารณาด้วยครับ จะเป็นประโยชน์กับส่วนร่วม ทั้งเศษฐกิจ สังคม และ การเมือง ร้องไห้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
intelligent
Normal
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:36:54 PM »

เห็นด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nonid
Normal
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:17:36 PM »

เห็นด้วยค่ะ... ลูกจ้างพนังานบริษัท เสียภาษีให้รัฐแล้ว ยังต้องเสียเงินประกันสังคมให้รัฐอีกเดือนล่ะ 3-5% อีก น่าจะมีสวัสดิการจากกองทุนประกันสังคมมาช่วยบ้าง
25123456789
Normal
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:47:08 PM »

เห็นด้วยจ๊ะ เห็นด้วยมากกกกกกๆๆๆๆ
หญิงธรรมดา
Normal
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 02:48:54 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ เพราะอย่างไร เราก็มีเงินสะสมไว้ตอนตายอยู่แล้ว เอาออกมาให้ ผู้ประกันตนกู้ใช้หนี้ ยังดีกว่าทิ้งหนี้เป็นภาระให้ลูกค่ะ ยิ้มกว้างๆ
เฟยหง
Normal
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:08:23 AM »

เห็นด้วยมากๆ ครับ...นีเป็น 1 ใน 18 กระบวนท่า เศรษฐศาสตร์ไทเก๊ก เลย
หากปลดล็อคให้ สำนักงานประกันสังคม (สปส.) กบข. และ  กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (กสล.)
ยอมให้ผู้ประกันตน และ สมาชิก ยืมเงินตนเองได้
โดยให้สถาบันทั้ง 3 ค้ำประกันเงินกู้ไม่เกิน 9 ส่วนของเงินออมแต่ละบุคคล
คาดว่าจะมีเงินไหลออกมากระตุ้น ศก. และ ปลดหนี้ดบ.โหดๆ ได้ไม่ตำกว่า 5 แสนล้านบาทครับ
 ยิ้ม
jakravut
Normal
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 02:17:00 PM »

อยากให้มีการช่วยเหลือผู้ที่มีงานทำเป็นหลักแหล่งมั่นคงบ้างครับ เพราะเป็นวัยทำงาน ถ้าปล่อยให้มีปัญหาเรื่องหนี้สินมากจะทำให้คนเหล่านี้อาจจะมีการตกงานเนื่องจากต้องลาออกบ้าง หนทางที่จะมีการช่วยเหลือมีหลายทางเช่น เปลี่ยนโครงสร้างหนี้ใหม่ให้มีการผ่อนชำระเวลายาว ๆ เพื่อให้มีความเป็นอยู่อยางดีขึ้น ซึ่งในวัยทำงานจะต้องมีค่าใช้จ่ายทางสังคมมาก ส่วนใหญ่มาจากเรื่องปากท้องเป็นหลัก และเงินตัวเองที่มีอยู่ก็ไม่สามารถนำมาใช้ได้ต้องรอให้ตายก่อนจึงได้ ก็ไม่ถูกต้อง ก็ขอให้คิดแก้ไขประชาชนคนใช้แรงงาน ลูกจ้างประจำด้วยเถิด ลำบากจริง ๆ
beeav
Normal
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 02:01:38 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ส่งเงินสะสมมา 13 ปีแล้วเงินที่มีก็หลายอยู่ ปกส น่าจะช่วยค้ำเงินกู้ให้กับธนาคารได้นะครับ จะได้หมดหนี้ซะที ถ้าท่านทำได้ผมคิดว่าท่านจะได้เป็นนายกอีกหลายสมัยแน่นอนครับ
ฝากด้วยครับ
wat2net
Normal
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 04:51:38 PM »

ติดบลูโรต้องติดทั้งชีวิตมั๊ยครับ
alone
Normal
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 09:30:36 AM »

เห็นด้วยค่ะ ถ้ารัฐบาลช่วยผลักดันโครงการนี้ได้ ประชาชนคนทำงานอย่างเราคงลืมตาอ้าปากได้
chomchuan
Normal
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:50:13 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ว่าเขาจะสนใจพวกเราไหม
nina2525
Normal
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:12:29 AM »

มีวิธีดำเนินการกู้ยืมเงินอย่างไรคะ แล้วกู้ได้ที่ไหนคะ ต้องมีเงินเท่าไรถึงสามารถกู้ได้ค่ะ
tongprad
Normal
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:54:25 AM »

เห็นด้วยครับ ผมว่าน่าทำนะครับท่านนายก
     เหตุผลที่สนับสนุนก็คือ พวกผมก็จ่ายเงินให้กับประกันสังคมทุกๆเดือน ก็ถือซะว่าเป็นสวัสดิการเพิ่มในส่วนของประกันสังคม

ส่วนการปล่อยกูก็ค่อยไปกำหนดคุณสมบัติของผู้กูเอาครับว่า การกูนี้เป็นการกูเพื่อนำไปใช้หนี้ ไม่ใช่เพื่อนำไปใช้ประโยชน์อื่นๆที่ไม่เหมาะสมครับ
sugary-jang
Normal
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:01:25 AM »

เห็นด้วยอยากมาก... เพราะพูดถึงหนี้นอกระบบรัฐให้ความช่วยเหลือโดยเน้นไปที่กลุ่มชาวนา ชาวสวนแต่ถ้ามองกันตามจริง พนักงานบริษัททั่วไปก็เป็นหนี้นอกระบบ และติดบัญชีแบงค์บูโรกันแทบทั้งนั้น เมื่อก่อนตอนเศรษฐกิจดีมีโอทีทำ มันก็อยู่ได้แต่มาพักหลังเศรษฐกิจแย่ เจอม็อบอีก จากหนี้ที่มีอยู่แล้ว มันก็ทำให้ทับถมกันเข้าไปอีก อยากให้รัฐเปิดโอการให้คนที่เป็นพนักงานบริษัท สามารถกู้ยื่นเงินประกันสังคมได้ โดยไม่เกินจากยอดเงินที่ส่งไปแล้ว หรือสูงสุดไม่เกิน 50% จากยอดเงินที่ส่งเข้าประกันสังคมจริง เพราะอย่างน้อยเงินตรงส่วนนี้ก็สามารถบรรเทาความเดือนร้อน เพราะถ้าคนที่ติดแบงค์บูโรแล้ว ก็ไม่สามารถกู้ยื่มแบงค์ได้อีกมันก็ต้องหันกับไปวังวนเดิม คือกู้นอกระบบอยู่ดี ไม่ว่ารัฐจะทำยังไงมันก็ไม่หมดไปจากสังคมเด็จขาด
putty
Normal
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:48:26 PM »

เห็นด้วยครับเวลาไม่มีเงินเราจะได้มีเงินมาใช้เวลาจำเป็นอาจจะ50หรือ100%ของเงินที่ส่งก้อยังดี
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์