หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ****
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏระเบียบทรงผมนักเรียนชาย และการปกป้องสิทธิมนุษยชน  (อ่าน 2942 ครั้ง)
HYDE
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:17:09 PM »

ว่าด้วยเรื่องกฏระเบียบทรงผมนักเรียนชายโรงเรียนรัฐบาล
   ทรงนักเรียนชายหรือทรงหัวเกรียน ซึ่งถูกบังคับจากทางกระทรวงศึกษาธิการนั้น เป็นการละเมิดสิทธิหรือไม่ กฏข้อนี้ไม่มีเหตุผลอันสมควรพอที่จะให้บังคับตัดทรงเกรียน ข้าพเจ้าเป็นเด็กนักเรียน ม.5 เป็นคนไทยในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข อยากออกมาใช้สิทธิตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญ  ข้าพเจ้าจึงอยากร้องเรียนท่านด้วยความเคารพ เรื่องกฏระเบียบทรงผม เห็นว่าไม่ถูกต้องเพราะไม่มีเหตุผลอันสมควร ไม่ใช่ว่าไม่เคารพกฏระเบียบหากแต่กฏระเบียบไม่ถูกต้อง หากต้องทำตามกฏระเบียบที่ไม่ถูกต้องโดนไม่มีสิทธิคัดค้านก็คงจะเป็นระบอบเผด็จการ เช่นในการเมือง หากมีกฏหมายที่ไม่ถูกต้อง ประชาชนก็ออกมาคัดค้านได้ใช่หรือไม่ ขอความกรุณาท่านนายกในการรับพิจารณา ข้อความดังกล่าวด้วยความเคารพ และหากว่าเห็นสมควร แก่ยุคสมัยในการเปลี่ยนแปลงทรงผมแล้ว อยากขอให้ท่านนำเรื่องดังกล่าวไปดำเนินการยกเลิกกฏระเบียบข้อนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HYDE
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:28:34 PM »

นี่คือเหตุผลของข้าพเจ้า

ทรงผมไม่ได้สร้างกฏระเบียบวินัยอย่างแท้จริง ไม่ได้ส่งเสริมให้เด็กมีความคิด ไม่ได้ส่งเสริมให้เด็กรู้จักคัดค้าน และมันเป็นการส่งเสริมให้เด็กละทิ้งเหตุผล  ต่างประเทศไม่ได้บังคับให้ตัดผมทรงเกรียน แต่ทำไมประชาชนของประเทศนั้น  มีระเบียบวินัย นี่คือข้อเท็จจริงว่าการบังคับตัดผม ไม่ได้ปลูกฝังให้มีระเบียบวินัย  เมื่อถามว่าทำไมต้องตัดทรงนักเรียน ก็จะได้คำตอบมาว่า "เป็นกฏ" เสมอมา แล้วจู่ๆมาเป็นกฏได้อย่างไร เป็นการปลูกฝังอำนาจนิยมลงในตัวเด็ก ซึ่งฟังเพียงแต่ว่า เป็นกฏ ต้อมทำตามอย่างเดียวเท่านั้นไม่สนใจว่าจะถูกหรือผิด มีเหตุผลหรือไม่มีเหตุผล รู้แต่เพียงอย่างเดียวคือ หากไม่ทำตามจะได้รับโทษ ซึ่งต่างอะไรกับอำนาจเผด็จการหละ ประเทศไทยคือประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยกระทรวงบอกว่ารักษาดูแลง่าย ทั้งๆที่มันเป็นสิทธิของข้าพเจ้า แล้วทำไมข้าราชการครู จึงไม่มีกฏระเบียบทรงผม ทั้งๆที่ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่เด็กนักเรียน ในเมื่อกกระเบียบมันเป็นกฏที่ไม่ยุติธรรมแล้วข้าพเจ้าไม่ได้ออกมาแสดงสิทธิดังกล่าว เสมือนกับ  กฏหมายที่เอาเปรียบแต่ข้าพเจ้าไม่ออกมาแสดงสิทธิ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์