ขอความช่วยเหลือคนกรุงเทพฯที่จน ๆ

(1/1)

:
เรียนท่านนายกฯ
ท่านทราบไหมว่า ดิฉันเกิดที่กรุงเทพฯมากว่า 50 ปี ไม่มีที่อยู่เป็นของตนเอง ถือเป็นคนจนไหม? เราไม่มีที่ดินเป็นของตนเอง ไม่มีบ้าน ไม่มีที่ดินต่างจังหวัด  มีคนเป็นจำนวนมากที่เป็นอย่างนี้..เมื่ออายุมากกว่า 40 ปี ก็ไม่มีการจ้างงาน ถึงแม้จะมีความรู้ก็ตาม ค้าขายพอเลี้ยงปากเลี้ยงท้องไปวัน ๆ ท่านจะมีโครงการใดจัดหาที่อยู่ให้กับพวกเราบ้าง..
....ท่านทราบไหมว่าแม้ธนาคารคนจน เราก็ไม่มีสิทธิกู้  ต้องมีคนค้ำประกัน..แล้วเราจะไปหาใดที่ไหนได้...
....ท่านทราบไหมว่า สถานที่ค้าขาย..ที่เป็นสถานที่ราชการ ค่าเช่า เพื่อทำการค้าขาย ราคา ตั้งแต่ 100-200 ต่อการขายของแค่ครึ่งวัน  และถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจ ราคาตั้งแต่ 100-700 บาท แค่ครึ่งวันเหมือนกัน...ไม่ทราบว่าเงินเข้ากระเป๋าใคร  ท่านควรเน้นการช่วยเหลือประชาชน ด้วยการให้ค้าขายฟรี ในสถานที่ราชการ  อย่างดีจ่ายช่วยแค่ค่าทำความสะอาด

:
เป็นแนวคิดที่ดีนะครับ...
ผมเห็นด้วยว่า คนจน ถูกเอาเปรียบ จากนายทุนอย่างมากในประเทศไทยนี้

กู้นอกระบบ...ต้องจ่าย ดบ.โหดๆ ให้นายทุนเงินกู้
เช่าที่ค้าขาย.... ต้องจ่าย ค่าเช่าแพงๆ ให้กับเจ้าที่ดิน

แล้วจะเหลือผลตอบแทนเป็นแรงงานสักเท่าใดให้กับคนจนๆ .... แค่พออดมื้อกินมื้อ  อยู่รอดไปวันๆ ใช่หรือเปล่าครับ ???

:
คนที่รวยมากๆอย่างทักษิณ น่าจะเอาเงินมาบริจาคให้คนจน ดีกว่าที่เอาเงินไปให้คนมาเผาบ้านเผาเมือง ถ้าเป็นคนใจบุญเอาเงินมาบริจาคอย่างเช่นบิลเกต ทักษิณจะได้คะแนนความดีและได้ใจคนทั้งแผ่นดิน ไม่รู้คิดยังไงเอาเงินไป....ม็อบมาชุมนุมทำให้เดือดร้อนกันทั้งประเทศ เอาสมองส่วนไหนมาคิด?????????

หมายเหตุ webmaster ปรับแก้ไขถ้อยคำเพื่อความเหมาะสม ... = ข้อความที่ตัด   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ