หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: **
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี 3 จังหวัดชายแดนใต้(8)  (อ่าน 565 ครั้ง)
KT.
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 10:36:21 AM »

เช่น นักเรียน... จะส่งลงไป 3 จังหวัดภาคใต้ ในมุมรัฐและคนไทยถิ่นอื่นๆมองดินแดนเค้าแบบนั้นครับ พอคนถิ่อื่นไปเค้าถึงมองเป็นศรัตรู ในมุมเราอาจแค่อยากดัดสันดานเด็ก..พวกนั้น แต่มองในมุมเค้าซิเค้ามองว่าในอดีตตั้งแต่ยุคกรุงศรี รัฐและคนสยามไม่จริงใจยังไงปัจจุบันก็ยังไม่จริงใจอย่างนั้นครับ แทนที่จะเอาพวก...ออกจากพื้นที่เติมคนดีๆลงไปและส่งเริมคนเหล่านั้น เราคนไทยกลับคิดว่าเอาคนชั่วๆลงไปเอาคนดีๆออกมา งงๆ กันนิดหน่อยครับเพราะอ่อนไหวมากพวกเค้าคนในพื้นที่ไม่โวยวายท่านหรอกครับเก็บเงียบ แต่พวกเค้าคิดอะไรอยู่เราไม่รู้ครับ นี้กรณีเดียวสดๆร้อนๆ ต้องขออภัยที่วิจารณ์นะครับ ติเพื่อก่อครับ
จากการเฝ้าติดตามดูเหตุการณ์ และจากการเคยศึกษาจากหนังสือในกรณีศึกษาในโลกนี้ ก็จะเห็นว่า ปัญหาชายแดนใต้ในปัจจุบันไม่มีทางจบลงได้ในกรณีการแก้ปัญหาตอนนี้ แต่แค่ตรึงเหตุการณ์ได้เฉยๆ การแก้ปัญหาน่าจะแบ่งได้เป็นกรณีคือ (ตามความเห็นผมผสมลงไปและรู้แค่หางอึ่งนะครับเพราะอ่านมาแค่นั้น)
ถ้าเราจะแก้ไขแบบอิสราเอล คือ คำนวนพื้นที่และกองกำลังอย่างเหมาะสมกันพร้อมกับเทคโนโลยีสนับสนุนอย่างเต็มสูบ..
KT.

หมายเหตุ webmaster ปรับแก้ไขถ้อยคำเพื่อความเหมาะสม ... = ข้อความที่ตัด   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์