หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ****
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้องเรียน รถตู้โดยสาร  (อ่าน 2951 ครั้ง)
rira
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 11:22:20 AM »

รถตู้โดยสารที่รับผู้โดยสารอยู่ทั่วไปขณะนี้ มักเพิ่มที่นั่งสำรองซึ่งเล็กมาก น่าจะไม่เกิน 25 เซนติเมตร พนักพิงก็สั้น ยิ่งพิงยิ่งปวดหลัง ระยะทางก็ไม่ใช่แค่ 10-20 นาที รถติดก็เกือบๆ 45 นาที นั่งแบบนี้กระดุกกระติกไม่ได้จนเป็นเหน็บ แถมยังต้องจ่ายค่าโดยสารในราคาเท่ากับคนที่นั่งเบาะปกติ ตอนนี้รถตู้จะให้นั่งแถวละ 4 คนทั้งนั้นไม่มีที่ว่างระหว่างทางเดินแล้ว นั่งติดกันจนจะกลายเป็นแฝด ตอนแรกที่เห็นรถตู้โดยสารปรับปรุงรถใช้รถคันใหญ่มารับผู้ดดยสารก็นึกว่าคงดีขึ้น แต่ซ้ำร้ายต้องวัดดวงว่าตัวเองจะเป็นคนดวงซวยต้องนั่งเบาะเสริมหรือป่าว ครั้งล่าสุดกลับหลังไม่ยอมนั่งเบาะเสริมก็ถูกเหน็บแนมต่อว่า และต้องเปลี่ยนรถโดยสารแบบอื่นขึ้นทันที ล่าสุดนั่งวินอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-มีนบุรี วินสีเขียว จอดข้างห้างโรบินสันเก่า

ขอความกรุณาด้วยนะคะ...ช่วยตรวจสอบ จัดการเรื่องนี้ให้หน่อย คนที่จำเป็นต้องใช้เขาเดือดร้อนมาก คำว่าปวดหลังฉิ..... ถ้าลองมานั่งดูแล้วจะเข้าใจว่าทำไมต้องเขียนมาร้องเรียน
ขอบคุณสำหรับความกรุณา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Seksan
Normal
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:32:04 PM »

ปกติมันผิดกฏหมายออยู่แล้วครับ รถตู้นั่งได้ไม่เกินกี่คน แล้วไปเพิ่มเบาะเล็กๆ อีก อันตรายมากๆ อย่างล่าสุดที่เกิดอุบัติเหตุรถตู้ตกทางด่วน คนก็ตายอัดกันอยู่ในนั้นแหละ

ไม่มีที่ว่างให้พยายามหนี...

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Muhammed Anazid Torturor
Normal
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 10:55:13 AM »

เคยถาม คนขับรถตู้ แล้วครับ ได้คำตอบว่า ถ้าไม่มีเบาะเล็กๆนี้ ก็ไม่มีเงินกินข้าว เพราะ ต้องเอาไปส่งรถ ก็เกือบหมดแล้ว ผมเลยถามว่า ส่งหมดแล้วเอาออกไหม เค้าตอบว่า เอาออกสิครับ

ก็เลยใจเขาใจเราครับ ผมเลยอาสานั่งตรงนั้น แทนป้าคนนึง แทน
Seksan
Normal
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:46:28 AM »

เงินกินข้าวไม่ใช่ประเด็นนะครับ ประเด็นคือ *มันผิดกฏหมาย* เสริมเบาะเพิ่มมันผิดกฏหมาย

ยังไม่รวมถึงการยึดที่และริมถนนสาธารณะเป็นคิวรถ การขับรถฝ่าฝืนกฏจราจร

idtum
Normal
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:12:46 PM »

วินรถตู้เพลินจิตจ่ายเงินเท่ากันทุกคนแต่ทำไมต้องไปนั่งอัดกันด้านหลัง4คน ไม่ได้ไม่เห็นใจที่ต้องเอาเงินไปส่งค่ารถแต่ว่าคุณก็น่าจะเคารพสิทธิของลูกค้าคุณบ้าง บางทีรถติดเป็นชั่วโมงต้องนั่งทรมานอัดซ้อนกันอยู๋ข้างหลังซ้ำร้ายบางคันรถก็ไม่ได้เปลี่ยนขนาดที่ใหญ่ขึ้นยังคงเป็นรถเล็กเช่นเดิม รถรมแก็สเหมือนๆเดิม
ในเวลาที่เกิดอุบัติเหตุก็ลองคิดดูคับว่าข้างหลังจะเป็นไงอัด 4 คนขนาดนั้น เข้าใจว่า ขสมก จะไปเข้มงวดมากก้ไม่ได้เพราะว่ามีผู้มีิอิทธิพลมีสีคุ้มรถตู้วินพวกนี้อยู่ อยากให้คุณอภิสิทธิ์มองมาเห็นปัญหาตรงนี้ด้วย ไม่ใช่ว่าเิกิดอุบัติเหตุแล้วค่อยมาแก้ไขกัน ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์