หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ****
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำให้นักเรียน นักศึกษา เข้าถึง computer ได้มากขึ้น  (อ่าน 561 ครั้ง)
HiLD1985
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:30:55 PM »

การที่จะให้นักเรียน ได้เข้าถึง computer ได้อย้างเต็มที่นั้น
จะต้องสิ้นเปลืองไป็นอย่างมากเช่น งบประมาณในการจัดซื้ออุปกรณ์ พลังงาน
ผมมีระบบที่จะเสนอให้ทดลองใช้งานดู คือ ระบบ Network Computing
ชึงระบบนี้จะเป็นการใช้เครื่อง computer เพียง 1 เครื่องแต่สามารถใช้ได้หลายคน

โดยการตอ่จอ(Network Monitor)เพิ่มเข้าไปหลายจอ ซึ่งจอเหล่านี้จะมีคุณสมบัตรพิเศษคือสามารเชื่อมต่อจอกับคอมพิวเตอร์ผ่าน network ได้ และสามารถเเสียบคีบอร์ด,เมาส์,หูฟัง,ไมโครโฟน เข้ากับจอได้เลย จำนวนของผู้ใช้ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของเครื่องที่ใช้
การใช้ระบบนี้จะทำให้ประหยัดพลังงาน เพราะจอจะกันไฟประมาณ 30W
ราคาจอประมาณ 3600 บาท
แต่ถ้าใช้ 1 เครื่องต่อ 1 คนหน้าก้จะกินไฟประมาณ 250 ราคาเรื่องรวมจอประมาณ 15000 บาท
.....
ผมไม่ได้โฆษณาให้เขานะครับแต่อันนี้ทำให้เห้นภาพได้เจนเท่าที่ผมหาได้
และน่าจะนำมาประยุกใช้งานได้ง่าย(ผมอยากลองให้เหมือนกันแต่ขาดงบครับ)
และยังมีระบที่คล้าย ๆ กันนี้อีกหลายระบบ
ผมขอเปิดประเด็นไว้แค่นีก่อนนะครับ

หมายเหตุ webmaster ปรับแก้ไขถ้อยคำเพื่อความเหมาะสม ... = ข้อความที่ตัด   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์