บทบาทและหน้าที่ของประธานชุมชนที่อยู่ในเขตเทศบาล

(1/1)

:
อยากทราบว่าประธานชุมชนที่อยู่ในเขตเทศบาล  มีบทบาทและอำนาจหน้าที่อะไรบ้าง และไม่มีสิทธิในการบริหารชุมชนของตนเองใช่หรือไม่อย่างไร  ตัวอย่างเช่น ชุมชนหนึ่งมีสนามฟุตบอลที่อยู่ในชุมชน เมื่อมีการจัดงานต่าง ๆ เช่น งานขายสินค้า  การแสดงดนตรี หรือกิจกรรมต่าง ๆ ที่จะจัดขึ้นในสนามฟุตบอลของชุมชน   จำเป็นด้วยหรือไม่ที่ต้องขออนุญาต กับเทศบาลหรือจังหวัดก่อน  และอำนาจหน้าที่ของประธานชุมชน ที่มาจากการเลือกตั้งของคนในชุมชน คืออะไรกันแน่  

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ เพราะตอนนี้กำลังมีปัญหา อย่างมาก

:
สวัสดีครับ  ผมขออนุญาตออกความเห็นในเรื่องนี้สักเล็กน้อย  ประธานชุมชนนั้นที่จริงแล้วมีข้อกำหนดไว้อย่างชัดเจนแล้วแต่ทุกวันนี้ประธานชุมชนก็ล้วนแต่เป็นพวกของนักการเมืองในท้องถิ่นเสียส่วนใหญ่ซึ่งไม่แตกต่างกับพวก สท.เท่าไร พวกนี้ก็จะเป็นแขนขายกมือหรือร่วมสนันสนุนในทุกเรื่องที่เจ้านายของเขาต้องการเท่านั้นเองครับ  เพราะส่วนใหญ่จะไม่มีคนนอกพื้นที่จะเป็นก็แต่พวกเดียวกันทั้งนั้น  เพราะฉนั้นบทบาทของเขาจึงแค่รับฟังเรื่องของคุณเท่านั้นแต่จะปฎิบัติให้หรือไม่เขาเองก็ต้องรอเจ้านายสั่งก่อนเท่านั้นหละครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ