หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ***
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาผิดอะไรทำไมไล่เขาออกจากบ้าน  (อ่าน 438 ครั้ง)
แก้วเก้า
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:43:01 AM »

ได้สนทนากับคนต่างจังหวัดแม่เพื่อนคะ
ถาม ทำไมแม่ถึงชอบเขาคะ
ตอบ ก็เห็นเขาทำงานดี เข้ามาไม่ทันไรก็ใช้หนี้ให้ประเทศได้ แถมยังได้เงินกองทุนหมู่บ้านมาทำอาชีพ
ถาม แล้วแม่ทราบไหมว่า เงินที่เขาใช้หนี้ให้ประเทศนะ ก่อนเขาเข้ามาเงินมาจากไหนในคลัง ไม่ใช่เงิน ของรัฐบาลเก่าเก็บเหรอคะ
ตอบ ไม่รู้ แต่เขาก็ใช้หนี้ให้นะ
ถาม แล้วเงินกองทุนหมู่บ้าน หนูถามแม่หน่อย ส่วนมากเอามาแล้วได้ใช้คืนเขาไหม แล้วเอาไปทำอาชีพกันจริงหรือเปล่าคะ
ตอบ ก็ยังได้เงินมา ทำอะไรไม่สำคัญ รัฐบาลอื่น ไม่เห็นให้อะไรเลยมีแต่เก็บนั่นเก็บนี่ แล้วเขาทำผิดอะไรถึงได้ไล่เขาออกนอกประเทศ
ถาม ใครไล่เขา เขาไปเอง ไปแล้วไม่กลับมา แล้วหาว่าเขาไล่ คนเราถ้าไม่ทำผิดจริง ทำไมไม่กลับมาสู่คดีเอาละ
ตอบ กลับมาก็ติดคุก ใครมันจะกลับ   ถาม แม่ต้องคิดดูดี ๆ ไม่มีใครไม่ให้กลับ
คนเราต้องรู้ดีว่าทำอะไรไว้ ถึงไม่กล้ากลับ แล้วแม่ก็ต้องคิดให้ไกล ๆ ว่า สิ่งที่เขาทำถูกไหม เขาทำจริง แต่ทำเพื่อใครลึก ๆ อย่าเห็นแต่ว่าเราได้ ต้องนึกถึงประเทศเป็นหลัก ไม่ต้องอื่นไกล ลูก หลานของแม่เองนั่นแหละ ถ้าคนเราคิดเหมือนแม่ทุกคน แล้วคิดดูต่อไปประเทศไทยจะเหลืออะไร ทุกคนมีสิทธิที่จะชอบใครก็ได้ แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานความจริง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nongluk Tirakanjana
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 07:29:57 AM »

เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่างนี้ต้องทำ womต่อนะคะ เพื่อจะได้รับรู้ถึงบ้อมูลทั้งสองด้าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์