หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
คะแนนเรตติ้งของหัวข้อนี้: ****
คุณยังไม่ได้ให้คะแนนเรตติ้งสำหรับหัวข้อนี้:
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการแก้รัฐธรรมนูญ  (อ่าน 11006 ครั้ง)
chitrlada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 07:53:21 PM »

เก็บประเด็นต่อเนื่องจาก  FM 101 ตั้งแต่ เม.ย.๕๑
โปรดเลื่อนลง เพื่อดูประเด็นล่าสุดจากอภิสิทธิ์ และเพื่อนสมาชิก

วันที่ ๑๐ เม.ย. ๕๑

จะแก้ รธน. อย่างไร ให้เป็นที่ยอมรับ?

ประเด็น : ทุกฝ่ายต้องมีส่วนร่วมในการแก้ไขรัฐธรรมนูญ   และยึดผลประโยชน์ของส่วนรวมด้วยเจตนาสุจริตเป็นสำคัญ

คำต่อคำ : "...ผมคิดว่าขณะนี้ได้มีการเปลี่ยนแปลงแนวทางของรัฐบาลไปนะครับ ... ก็คือหมายความว่า  เดิมนั้นมีการตั้งธงว่าจะแก้ไขเพราะว่าต้องการจะแก้ปัญหา  ซึ่งพูดตรงๆ  ก็เป็นปัญหาของคนในแวดวงรัฐบาลเอง   ก็เปลี่ยนมาเป็นว่าน่าจะต้องดูทั้งฉบับซึ่งผมเห็นด้วยนะครับ..."

"...อย่างไรก็ตามยังไม่มีความชัดเจนว่า   กระบวนการที่รัฐบาลจะทำนั้นจะทำกันในรูปแบบไหน  คือถ้าหากว่ารัฐบาลยังคงใช้วิธีในลักษณะที่เรียกว่าทำกันเองในกลุ่ม ส.ส. พรรคพลังประชาชน  หรือในกลุ่ม ส.ส.รัฐบาล  ผมก็ยังคิดว่าไม่น่าจะเป็นวิธีการที่ดีนะครับ  ยังอยากจะเห็นว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญซึ่งเป็นเรื่องใหญ่   เป็นกระบวนการที่มีการรับฟังและก็ให้ทุกฝ่ายเข้ามามีส่วนร่วมจริงๆนะครับ   ผมพูดเรื่องนี้มาไม่ใช่ว่าตอนนี้มาเป็นฝ่ายค้านแล้วพูดนะครับ   ผมพูดมาตั้งแต่ตอนรัฐธรรมนูญประกาศใช้ว่า   เวลาแก้ไขนั้น วิธีที่น่าจะเหมาะสมที่สุดคือการมีเวทีให้ทุกฝ่ายเข้าร่วม   อย่างน้อยที่สุดในหมู่นักการเมืองเองนะครับ   ส.ส. ทั้งรัฐบาล  ทั้งฝ่ายค้าน  ทุกพรรคการเมือง  น่าจะมีเวทีขึ้นมาแลกเปลี่ยนกัน   แล้วก็ขยายวงออกไป  ไม่ใช่อยู่เฉพาะ ส.ส. ด้วย  ต้องเอา ส.ว. เข้ามา  ต้องเอานักวิชาการเข้ามา  ต้องเอาภาคประชาชนเข้ามานะครับ..."

"...เพราะฉะนั้น ถ้าหากว่ารัฐบาลใช้วิธีการในการให้มีคณะกรรมการหรือกรรมาธิการที่ทุกฝ่ายเข้ามามีส่วนร่วมก็จะเป็นเรื่องที่ผมคิดว่าทำให้การแก้รัฐธรรมนูญแทนที่จะเป็นปัญหาที่นำไปสู่ความขัดแย้งหรือที่คนบอกว่าจะลุกลามบานปลาย   กลายเป็นกระบวนการที่มาหาความเห็นพ้องต้องกันว่าอะไรบ้างที่เป็นความจำเป็น   หลักการอะไรที่คิดว่าน่าจะต้องแก้ไข พอเราเริ่มต้นไปในลักษณะนั้นแล้วผมคิดว่าน่าจะทำให้กระบวนการของการแก้ไขรัฐธรรมนูญนั้นเกิดประโยชน์สูงสุดกับประชาชนด้วยแล้วก็ช่วยคลี่คลายบรรยากาศทางการเมืองด้วย   เพราะฉะนั้นก็ยังรอดูอยู่ว่ารัฐบาลจะรับแนวทางนี้ไม๊นะครับ..."

"...การแก้ไขรัฐธรรมนูญต้องเป็นไปเพื่อประโยชน์ส่วนรวม  ต้องเป็นไปด้วยเจตนาที่สุจริตนะครับ   ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ก็ไม่มีปัญหานะครับ   เพราะฉะนั้นทางกลุ่มพันธมิตรอาจจะยังมีความไม่มั่นใจว่าเจตนาจริงๆ ของรัฐบาลคืออะไรนะครับ     แต่ผมคิดว่าสิ่งที่เราจะรอดูต่อก็คือว่า   รูปแบบที่ทำคืออะไร  อย่างที่บอกนะครับ   คิดแก้ไขกันทั้งฉบับนั้นแต่ว่าถ้าบอกว่าจะไปพูดง่ายๆ ว่า  งุบงิบทำกันเองอยูในกลุ่ม   ถ้าอย่างงั้นดูแล้วเจตนาก็คงจะแปลกอยู่นะครับ    แต่ถ้าหากว่าเปิดกว้างเพื่อให้ทุกฝ่ายเข้าไปร่วมจริง   ผมคิดว่าอย่างนี้ก็น่าจะทำให้สบายใจกันขึ้นนะครับ   เพราะว่าอย่างน้อยทุกฝ่ายก็จะได้มีโอกาสได้แสดงความคิดเห็นว่าอยากจะให้เกิดอะไรขึ้นอย่างไร..."

๑๗ เม.ย.๕๑
ปัญหาความเชื่อมั่น : การแก้ รธน. เป็นทางแก้หรือต้นเหตุกันแน่

ประเด็น : รัฐบาลอ้างว่าต้องการแก้รัฐธรรมนูญเพื่อเรียกความเชื่อมั่นจากต่างชาติ แต่ปัญหาอยู่ที่ความพยายามแก้ไขรัฐธรรมธรรมนูญเพื่อประโยชน์ส่วนตนอันนำไปสู่บรรยากาศความขัดแย้งและการต่อต้านจากหลายฝ่าย ทำให้เกิดปัญหาความเชื่อมั่น

คำต่อคำ : ผมต้องเรียนอย่างนี้นะครับว่า จริงๆ แล้ว ถ้าสังเกตให้ดีในช่วงเลือกตั้งใหม่ๆ หรือว่าในช่วงก่อนและหลังการเลือกตั้ง ปัญหาเรื่องความเชื่อมั่นไม่ได้มีเลยนะครับ ปัญหาเรื่องความเชื่อมั่นไม่ได้มีเพราะเขาถือว่าทุกอย่างเป็นไปตามระบบเป็นไปตามกฎหมายเป็นไปตามรัฐธรรมนูญ แต่ว่าที่ความเชื่อมั่นไม่ค่อยมีนั้นมาจากขณะนี้คือความกังวลเรื่องความขัดแย้งทางการเมืองที่อาจจะบานปลายสืบเนื่องจากการแก้ไขรัฐธรรมนูญมากกว่า เพราะว่าพอมีการพูดถึงเรื่องของการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญโดยเฉพาะในความรู้สึกของคนจำนวนมากว่าเป็น การแก้ไขที่ทำเพื่อตัวเองมากกว่าเรื่องหลักการก็เกิดการเคลื่อนไหวของกลุ่มต่างๆ มันก็ทำให้เกิดบรรยากาศความรู้สึกว่ามันจะย้อนไปสู่บรรยากาศความขัดแย้ง เหมือนกับก่อนปี ๒๕๔๙ นะครับ ตรงนั้นต่างหากครับที่เป็นปัญหาในเรื่องของความเชื่อมั่น เพราะฉะนั้นจริงๆ แล้วถ้าเกิดเราให้ระบบของเรามันเดินไปตามกฎหมาย ผมคิดว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

" รัฐธรรมนูญฉบับนี้ จริงอยู่ที่มาในแง่ของกระบวนการการร่างนั้นไม่ได้มาจากกระบวนการของประชาชนในช่วงที่บ้านเมืองปกติ แต่ก็ได้มีการจัดทำประชามตินะครับ แต่ว่าที่สำคัญก็คือว่า บทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ ๓๐๐ กว่ามาตรา หลายเรื่องแม้แต่ว่ารัฐบาลหรือพรรครัฐบาลเองตอนนี้ก็ยอมรับว่าเขียนไว้ดี บางหมวดนี่ก็ยอมรับว่าเขียนไว้ดีกว่าปี เช่นหมวดสิทธิและเสรีภาพ อย่างนี้เป็นต้น เพราะฉะนั้นการที่จะแก้ไขเพิ่มเติมประเด็นไหน อย่างไร มันจะมีความเห็นที่หลากหลายพอสมควร แล้วก็ถ้าเรามีความตั้งใจ ผมเอง ผมเป็นคนเชิญชวนทุกพรรคการเมืองว่ามาแก้ให้เป็นประชาธิปไตยมากยิ่งขึ้น มาร่วมมือกันไม่ต้องมีรัฐบาล ไม่ต้องมีฝ่ายค้าน ชวนมาเป็นเวลาปีนึง ผมว่าก็คิดว่าน่าจะเป็นแนวทางที่มันเป็นทางออกที่ดีที่สุดนะครับ คือตั้งแต่ช่วงที่มีการจัดทำรัฐธรรมนูญแล้วก็ช่วงที่มีการจัดทำประชามติผมก็พูดเรื่องนี้ เพราะผมเชื่อว่าที่ร่างออกมานั้นไม่ได้สมบูรณ์ แต่ว่ามันมีกระบวนการในการที่จะแก้ไข แต่การแก้ไขถ้าเราไม่มายึดในเรื่องประโยชน์ของการเมืองของแต่ละฝ่าย เอาเรื่องของหลักการเป็นตัวตั้งแล้ว แนวที่ดีที่สุดก็คือว่ามันต้องมีเวทีกลางที่มีทุกพรรคการเมือง ทุกฝ่าย แล้วก็เชิญชวนภาคประชาชนเข้ามาร่วม แต่ว่าถ้าสมมติว่าจะถือว่าเรื่องนี้ไม่เป็นไร รัฐบาลบอกว่ามีเสียงข้างมากแล้วก็เดินไป ผมว่าบรรยากาศการเผชิญหน้ามันจะมีค่อนข้างสูง เพราะฉะนั้นผมก็ยังยืนยันอยู่ครับว่า เป็นเรื่องที่น่าจะต้องมีกรรมการ หรือกรรมาธิการที่ทุกฝ่ายต้องมามีส่วนร่วม แล้วก็เริ่มต้นจากตรงนั้นจะง่ายที่สุดครับ..." 

๒๒ พ.ค. ๕๑
ประชามติรัฐธรรมนูญ : ทำอย่างไรให้มีความหมาย

ประเด็น :การทำประชามติแก้รัฐธรรมนูญควรมีการทำฉบับเปรียบเทียบระหว่างฉบับ 2550 กับฉบับแก้ไขเพื่อเป็นข้อมูลให้ผู้ลงประชามติสามารถตัดสินใจได้

คำต่อคำ : "…ประการที่ 2 ที่ต้องมาพิจารณากันให้ดีก็คือว่า ถ้าจะทำประชามติ  เราอยากจะทำประชามติแบบไหนนะครับ ถ้าท่านนายกฯ บอกว่าไปประชามติถามประชาชนเพียงแค่ว่าจะแก้หรือไม่แก้รัฐธรรมนูญแล้ว   ผมว่ามันคงไม่ได้คำตอบว่าควรจะทำอะไรต่อไป เพราะว่าผมยกตัวอย่างตัวผมเอง ผมอยากแก้บางมาตรา  แต่ผมไม่คิดแก้เพื่อช่วยคดีใครนะครับ จะให้ผมไปลงประชามติว่าอย่างไรครับ ถ้าบอกว่าแก้หรือไม่แก้   ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็อาจจะบอกว่าแก้ แต่ว่าคนส่วนใหญ่ที่ไปบอกว่าแก้นั้น   จำนวนมากหรืออาจจะเป็นส่วนมากอาจจะไม่ต้องการให้แก้บางมาตราก็ได้ หรือบางเรื่องก็ได้ เพราะฉะนั้นกระบวนการประชามติที่คิดว่าจะเหมาะสมกว่าก็คือว่า   ถ้ามีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญครั้งใหญ่อย่างในลักษณะของร่างที่เสนอมานั้น  เรียกว่ารื้อกันเกือบทั้งฉบับ ยกเว้นหมวด 1หมวด 2  ก็ไปกำหนดได้ไหมว่าก่อนที่จะมีผลบังคับใช้ได้หรือว่าก่อนที่จะใช้ได้จริงต้องมีการลงประชามติเสียก่อน อย่างนี้ประชาชนก็จะมีทางเลือกที่ชัดเจนนะครับว่าร่างที่แก้ไขแล้วกับร่างเดิมที่ใช้อยู่นั้นจะเอาร่างไหนอย่างนี้ไปลงมติง่ายหน่อยนะครับ แต่คุณอวัสดา คุณเติมศักดิ์ อย่างสมมติทั้ง 2 ท่านก็อยากแก้รัฐธรรมนูญอยู่แต่อาจจะคิดไม่เหมือนกับคนที่เขาแก้ไขอยู่ในขณะนี้   ถ้าไปลงประชามติแบบที่นายกฯ เสนอก็ลำบากใจที่จะลงนะครับ แต่ว่าถ้าหากว่าเห็นชัดๆ เลย มีฉบับ 50 ที่ใช้อยู่กับฉบับที่สภาฯ ไปพิจารณาแก้ไขมาแล้ว จะเอาฉบับไหน อย่างนี้ผมว่ามันมีความหมายมากกว่าแล้วก็จะได้เจตนารมณ์ที่แท้จริงของประชาชนมากกว่าแล้วก็ปฏิบัติได้เป็นจริงมากกว่า ขณะเดียวกันพอ กกต. ท้วงขึ้นมาว่ายังไม่มีกฎหมายด้วย ผมว่าช่วงนี้ก็ทำกฎหมายประชามติเสียให้เรียบร้อยเลยนะครับ

"...ออก พรก. ก็จะมีปัญหาว่ามันเข้าเงื่อนไขตามรัฐธรรมนูญหรือไม่  ที่จริงแล้วผมว่าดีที่สุดคือ 1. นายกฯ ก็ควรหาทางที่จะให้สมาชิกของพรรคของท่านนั้นถอนออกมาก่อนนะครับเพื่อไม่ให้เป็นปัญหาความวุ่นวาย เป็นเงื่อนไขที่มันผูกหลายปมซ้อนกันไป กับ 2. มาทำความตกลงกันก็ได้นะครับว่าถ้าจะแก้ไขกันแบบขนานใหญ่อย่างนี้ก็ควรจะต้องมีการประชามติก่อน"

จาก FM101 ๘ พ.ค.๕๑
สนับสนุนรัฐบาลเลื่อนแก้ รธน. เพื่อแก้ปัญหาปากท้อง

"...คือสิ่งที่ได้มีการพูดกันในที่ประชุมของพรรคก็คือว่า   เราไม่เห็นด้วยกับการคิดแก้ไขรัฐธรรมนูญเพื่อแก้ปัญหาทางการเมืองของตัวเองตามที่พรรคพลังประชาชนและรัฐบาลพยายามผลักดันอยู่ในระยะหนึ่ง   ถ้าจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญแล้ว   จะต้องเป็นการแก้ไขในลักษณะที่ทุกฝ่ายมีส่วนร่วม   แล้วก็เป็นการแก้ไขเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมอย่างแท้จริง   เพราะฉะนั้นก็มีการแลกเปลี่ยนกันว่า   วิธีการที่จะคัดค้านที่ดีที่สุดคืออะไร     แล้วก็มีข้อสรุปว่าในชั้นนี้เราคงยังไม่เคลื่อนไหวอะไรทางรัฐธรรมนูญเพราะว่าจะเกิดความสับสนในแง่ของสัญญาณที่ส่งออกไป    เพราะว่าเราถือว่าจริงๆ แล้วดีที่สุดก็คือ  รัฐบาลควรจะเอาเวลาไปแก้ปัญหาสิ่งที่เป็นความเดือดร้อนของประชาชนซึ่งสะท้อนผ่านทั้งการสำรวจความคิดเห็น   สะท้อนผ่านสื่อมวลชน   แล้วก็ทางฝ่ายค้านเอง  ไม่ว่าจะเป็น ส.ส.,  ครม. เงา ก็พยายามสะท้อนตรงนี้ตลอดเวลา   แล้วเราก็รอดูว่าการประชุมเมื่อคืนนี้ของทางหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลจะมีข้อยุติอย่างไร

ผมเข้าใจเอานะครับว่า   เนื่องจากเมื่อวานพอรับประทานอาหารร่วมกันเสร็จไม่ได้มีการแถลงข่าวเป็นทางการ   แต่ว่ามีการให้สัมภาษณ์โดยการพูดคุยของบางท่าน   ก็ดูจะสันนิษฐานได้ว่าน่าจะยังไม่มีการยื่นแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญในชั้นนี้ในขณะนี้นะครับ   อย่างน้อยๆ ในอนาคตอันใกล้   เพราะฉะนั้นตรงนี้เราก็คิดว่าถ้า  รัฐบาลตั้งหลักว่าจะไปแก้ปัญหาปากท้องของประชาชนก็เป็นเรื่องที่ดี   เพราะว่าปัญหาที่เกี่ยวข้องกับค่าครองชีพ   ปัญหาความผันผวนของราคาข้าวนั้น ยังเป็นปัญหาใหญ่มาก   แล้วก็ตอนนี้ก็มีเรื่องปัญหาของราคาน้ำมันซึ่งดูจะเข้ามาซ้ำเติมสถานการณ์ด้วย   เพราะฉะนั้นถ้ารัฐบาลตั้งหลักอย่างนี้จริงๆ แล้ว   ก็กลับไปทบทวนแนวทางของการแสดงจุดยืนแก้ไขปัญหาในเรื่องของเศรษฐกิจ  ในเรื่องของค่าครองชีพแล้ว    เราก็จะสนับสนุนท่าทีของรัฐบาล  เช่นนี้แล้วก็จะได้ทำให้การเดินหน้าของการทำงานของรัฐบาลเป็นไปตามความคาดหวังของประชาชนที่มีต่อรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง   อันนี้คือสิ่งที่เป็นสถานการณ์ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นสถานการณ์ล่าสุดนะครับ   แล้วก็คิดว่าจะทำให้บรรยากาศทางการเมืองดีขึ้น   คือคลี่คลายลงไปถ้าหากว่ารัฐบาลจะได้ยึดถือแนวทางที่พูดเมื่อสักครู่ครับ..."

"...คือเราเห็นว่าถ้าจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญแล้วเป็นการแก้เพื่อแก้ปัญหา  ไม่ใช่แก้เพื่อสร้างปัญหาแล้ว   เราก็คิดว่าน่าจะต้องมีการมีส่วนร่วมของคนนอก    น่าจะต้องเป็นการแก้ไขที่มีการศึกษาแบบมีกระบวนการ   เป็นระบบ    แล้วก็น่าจะเป็นการแก้ไขที่ฝ่ายที่อาจจะไปเอาประโยชน์โดยเฉพาะฝ่ายการเมืองควรจะถูกจำกัดบทบาทลงมา   เพราะฉะนั้นมันก็เป็นทางเลือกหรือทางออกทางหนึ่งนะครับ   แต่ว่าขณะนี้ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเสนอหรือยื่นแก้ไขในทำนองนี้นะครับ   เพราะว่าอย่างที่บอกก็คือเรามีความเห็นว่าในสถานการณ์ปัจจุบัน   การให้ความสำคัญกับปัญหาเรื่องของปากท้อง   ปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนนี่น่าจะต้องมาก่อน…"

"...ทางรัฐบาลจริงใจบอกว่าจะแก้ปัญหาปากท้องก่อนก็ดี   แล้วคลายบรรยากาศแล้วก็เสริมกลไกของประชาธิปไตยให้มันเดินหน้าเถอะครับ…"   

รัฐบาลไม่ยื่นญัตติขอแก้ รธน. แต่ สส. สามารถเข้ารายชื่อเสนอได้
"...คือบังเอิญมีคำพูดอยู่คำหนึ่งซึ่งอาจจะถูกตีความไปได้เป็นอย่างอื่นอีกก็คือว่า   ใช้คำว่า ไม่ใช่เรื่องของรัฐบาล    เพราะฉะนั้นก็ยังเป็นไปได้อยู่ว่าจะมี ส.ส. ยื่น   เพราะว่าตามรัฐธรรมนูญในฉบับปัจจุบัน   คนที่ยื่นแก้ไขได้ก็ไม่ใช่มีเฉพาะคณะรัฐมนตรี   แต่ว่าสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรก็ทำได้   แล้วรัฐบาลก็อาจจะอ้างได้ว่าถ้ามีการยื่นวันสองวันนี้   ก็เป็นเรื่องของ ส.ส. ของพรรค   ก็มีความเป็นไปได้   แต่ว่าสิ่งที่เราตกลงกันไว้ในพรรคประชาธิปัตย์ก็คือว่าถ้ามีการยื่นเมื่อไหร่จะมีการเรียกประชุม ส.ส. ทันทีเพื่อกำหนดท่าที"
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
por_dpya
สมาชิกทั่วไป
Normal
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:18:51 PM »

เห็นด้วยค่ะ.. คือสิ่งที่สำคัญที่สุดรัฐธรรมนูญ
ถ้าหากจะมีการแก้ไขต้องเกิดจากการยอมรับ
ในหลายๆฝ่ายไม่ใช่เพียงกลุ่มคนบางกลุ่ม หรือ
เพื่อแก้ เพื่อเป็นผลประโยชน์ในกลุ่มพวกพ้อง..
เพราะฉะนั้นถ้าหากสามารถทำได้โดยคนจำนวนไม่มาก
แล้ว ต่อไปบรรทัดฐานทางสังคมจะไม่เกิดขึ้น ไม่มีข้อ
ปฎิบัติและยึดถือร่วมกัน ใครมามีอำนาจ เมื่อมีแนวทาง
ปฎิบัติที่ไม่ใช่แนวทางกับตัวเองก็แก้ไข แบบนี้การยอมรับ
ของประชาชนจะไม่เกิดผลอะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
damjao
Normal
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 06:37:12 AM »

การแก้ไขรัฐธรรมนูญนั้น ควรทำเมื่อมีความจำเป็นและต้องเป็นไปเพื่อส่วนรวมของชาติ ผลประโยชน์ของคนในชาติ ไม่ควรแก้เพื่อตนเองหรือพวกพ้อง เพราะว่า เหตุผลที่เขากำหนดกติกาในเรื่องของการยุบพรรคไว้นั้น เป็นเรื่องของการรังสรรค์ระบอบประชาธิปไตยของเราให้งดงาม การที่จะเข้ามาสู่ถนนการเมืองนั้นควรมาด้วยจิตสาธารณะ มีจิตวิญญาณของผู้เสียสละ เราต้องมีกระบวนการร่วมด้วยช่วยกันคัดสรรกลั่นกรองให้ได้คนดี มีความรู้ ความสามารถมารับใชชาติบ้านเมือง และในปัจจุบันรัฐบาลเองกำลังประสบกับหลายปัญหาเร่งด่วนที่ควรแก้ไข เช่น เรื่องเศรษฐกิจ ปัญหาภาคใต้
Abhisit Vejjajiva
Administrator
Normal

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 09:08:04 PM »

พรรคพร้อมปกป้องการใช้สิทธิตามรัฐธรรมนูญของทุกกลุ่มครับ
สันต์
Normal
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 01:19:44 AM »

ผมมองว่า การแก้ไขรัฐธรรมนูญนั้น ควรจะมีคณะกรรมการที่ที่เป็นกลางเข้ามาศึกษาเรื่องนี้อย่างจริงจัง มากกว่าการที่รัฐบาลจะดื่อดึงทำ เพราะประชาชนก็จะมองว่าเป็นการทำเพื่อตนเอง แต่ที่สำคัญที่สุดตอนนี้รัฐบาลควรจัดลำดับความสำคัญในการแก้ไขปัญหา ผมมองว่าตอนนี้เรื่องที่สำคัญที่สุดคงเป็นเรื่องปากท้องมากกว่าครับ...
Normal

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:58:31 PM »

จาก FM101 ๘ พ.ค.๕๑
สนับสนุนรัฐบาลเลื่อนแก้ รธน. เพื่อแก้ปัญหาปากท้อง

"...คือสิ่งที่ได้มีการพูดกันในที่ประชุมของพรรคก็คือว่า   เราไม่เห็นด้วยกับการคิดแก้ไขรัฐธรรมนูญเพื่อแก้ปัญหาทางการเมืองของตัวเองตามที่พรรคพลังประชาชนและรัฐบาลพยายามผลักดันอยู่ในระยะหนึ่ง   ถ้าจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญแล้ว   จะต้องเป็นการแก้ไขในลักษณะที่ทุกฝ่ายมีส่วนร่วม   แล้วก็เป็นการแก้ไขเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมอย่างแท้จริง   เพราะฉะนั้นก็มีการแลกเปลี่ยนกันว่า   วิธีการที่จะคัดค้านที่ดีที่สุดคืออะไร     แล้วก็มีข้อสรุปว่าในชั้นนี้เราคงยังไม่เคลื่อนไหวอะไรทางรัฐธรรมนูญเพราะว่าจะเกิดความสับสนในแง่ของสัญญาณที่ส่งออกไป    เพราะว่าเราถือว่าจริงๆ แล้วดีที่สุดก็คือ  รัฐบาลควรจะเอาเวลาไปแก้ปัญหาสิ่งที่เป็นความเดือดร้อนของประชาชนซึ่งสะท้อนผ่านทั้งการสำรวจความคิดเห็น   สะท้อนผ่านสื่อมวลชน   แล้วก็ทางฝ่ายค้านเอง  ไม่ว่าจะเป็น ส.ส.,  ครม. เงา ก็พยายามสะท้อนตรงนี้ตลอดเวลา   แล้วเราก็รอดูว่าการประชุมเมื่อคืนนี้ของทางหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลจะมีข้อยุติอย่างไร

ผมเข้าใจเอานะครับว่า   เนื่องจากเมื่อวานพอรับประทานอาหารร่วมกันเสร็จไม่ได้มีการแถลงข่าวเป็นทางการ   แต่ว่ามีการให้สัมภาษณ์โดยการพูดคุยของบางท่าน   ก็ดูจะสันนิษฐานได้ว่าน่าจะยังไม่มีการยื่นแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญในชั้นนี้ในขณะนี้นะครับ   อย่างน้อยๆ ในอนาคตอันใกล้   เพราะฉะนั้นตรงนี้เราก็คิดว่าถ้า  รัฐบาลตั้งหลักว่าจะไปแก้ปัญหาปากท้องของประชาชนก็เป็นเรื่องที่ดี   เพราะว่าปัญหาที่เกี่ยวข้องกับค่าครองชีพ   ปัญหาความผันผวนของราคาข้าวนั้น ยังเป็นปัญหาใหญ่มาก   แล้วก็ตอนนี้ก็มีเรื่องปัญหาของราคาน้ำมันซึ่งดูจะเข้ามาซ้ำเติมสถานการณ์ด้วย   เพราะฉะนั้นถ้ารัฐบาลตั้งหลักอย่างนี้จริงๆ แล้ว   ก็กลับไปทบทวนแนวทางของการแสดงจุดยืนแก้ไขปัญหาในเรื่องของเศรษฐกิจ  ในเรื่องของค่าครองชีพแล้ว    เราก็จะสนับสนุนท่าทีของรัฐบาล  เช่นนี้แล้วก็จะได้ทำให้การเดินหน้าของการทำงานของรัฐบาลเป็นไปตามความคาดหวังของประชาชนที่มีต่อรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง   อันนี้คือสิ่งที่เป็นสถานการณ์ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นสถานการณ์ล่าสุดนะครับ   แล้วก็คิดว่าจะทำให้บรรยากาศทางการเมืองดีขึ้น   คือคลี่คลายลงไปถ้าหากว่ารัฐบาลจะได้ยึดถือแนวทางที่พูดเมื่อสักครู่ครับ..."

"...คือเราเห็นว่าถ้าจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญแล้วเป็นการแก้เพื่อแก้ปัญหา  ไม่ใช่แก้เพื่อสร้างปัญหาแล้ว   เราก็คิดว่าน่าจะต้องมีการมีส่วนร่วมของคนนอก   น่าจะต้องเป็นการแก้ไขที่มีการศึกษาแบบมีกระบวนการ   เป็นระบบ   แล้วก็น่าจะเป็นการแก้ไขที่ฝ่ายที่อาจจะไปเอาประโยชน์โดยเฉพาะฝ่ายการเมืองควรจะถูกจำกัดบทบาทลงมา   เพราะฉะนั้นมันก็เป็นทางเลือกหรือทางออกทางหนึ่งนะครับ   แต่ว่าขณะนี้ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเสนอหรือยื่นแก้ไขในทำนองนี้นะครับ   เพราะว่าอย่างที่บอกก็คือเรามีความเห็นว่าในสถานการณ์ปัจจุบัน   การให้ความสำคัญกับปัญหาเรื่องของปากท้อง   ปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนนี่น่าจะต้องมาก่อน…"

"
...ทางรัฐบาลจริงใจบอกว่าจะแก้ปัญหาปากท้องก่อนก็ดี   แล้วคลายบรรยากาศแล้วก็เสริมกลไกของประชาธิปไตยให้มันเดินหน้าเถอะครับ…"   

รัฐบาลไม่ยื่นญัตติขอแก้ รธน. แต่ สส. สามารถเข้ารายชื่อเสนอได้
"...คือบังเอิญมีคำพูดอยู่คำหนึ่งซึ่งอาจจะถูกตีความไปได้เป็นอย่างอื่นอีกก็คือว่า   ใช้คำว่า ไม่ใช่เรื่องของรัฐบาล   เพราะฉะนั้นก็ยังเป็นไปได้อยู่ว่าจะมี ส.ส. ยื่น   เพราะว่าตามรัฐธรรมนูญในฉบับปัจจุบัน   คนที่ยื่นแก้ไขได้ก็ไม่ใช่มีเฉพาะคณะรัฐมนตรี   แต่ว่าสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรก็ทำได้   แล้วรัฐบาลก็อาจจะอ้างได้ว่าถ้ามีการยื่นวันสองวันนี้   ก็เป็นเรื่องของ ส.ส. ของพรรค   ก็มีความเป็นไปได้   แต่ว่าสิ่งที่เราตกลงกันไว้ในพรรคประชาธิปัตย์ก็คือว่าถ้ามีการยื่นเมื่อไหร่จะมีการเรียกประชุม ส.ส. ทันทีเพื่อกำหนดท่าที"
Normal

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 06:42:41 PM »

FM 101 วันที่ ๒๒ พ.ค.๕๑
หากมีประชามติ รธน. ควรให้เลือกระหว่างฉบับ '๕๐ และ ร่างแก้ไข

ประเด็น : การทำประชามติแก้รัฐธรรมนูญควรมีการทำฉบับเปรียบเทียบระหว่างฉบับ 2550 กับฉบับแก้ไขเพื่อเป็นข้อมูลให้ผู้ลงประชามติสามารถตัดสินใจได้

คำต่อคำ : "…ประการที่ 2 ที่ต้องมาพิจารณากันให้ดีก็คือว่า   ถ้าจะทำประชามติ  เราอยากจะทำประชามติแบบไหนนะครับ   ถ้าท่านนายกฯ บอกว่าไปประชามติถามประชาชนเพียงแค่ว่าจะแก้หรือไม่แก้รัฐธรรมนูญแล้ว   ผมว่ามันคงไม่ได้คำตอบว่าควรจะทำอะไรต่อไป   เพราะว่าผมยกตัวอย่างตัวผมเอง   ผมอยากแก้บางมาตรา  แต่ผมไม่คิดแก้เพื่อช่วยคดีใครนะครับ   จะให้ผมไปลงประชามติว่าอย่างไรครับ   ถ้าบอกว่าแก้หรือไม่แก้   ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็อาจจะบอกว่าแก้    แต่ว่าคนส่วนใหญ่ที่ไปบอกว่าแก้นั้น   จำนวนมากหรืออาจจะเป็นส่วนมากอาจจะไม่ต้องการให้แก้บางมาตราก็ได้   หรือบางเรื่องก็ได้   เพราะฉะนั้นกระบวนการประชามติที่คิดว่าจะเหมาะสมกว่าก็คือว่า   ถ้ามีการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญครั้งใหญ่อย่างในลักษณะของร่างที่เสนอมานั้น  เรียกว่ารื้อกันเกือบทั้งฉบับ  ยกเว้นหมวด 1 หมวด 2  ก็ไปกำหนดได้ไหมว่าก่อนที่จะมีผลบังคับใช้ได้หรือว่าก่อนที่จะใช้ได้จริงต้องมีการลงประชามติเสียก่อน   อย่างนี้ประชาชนก็จะมีทางเลือกที่ชัดเจนนะครับว่าร่างที่แก้ไขแล้วกับร่างเดิมที่ใช้อยู่นั้นจะเอาร่างไหน   อย่างนี้ไปลงมติง่ายหน่อยนะครับ    แต่คุณอวัสดา  คุณเติมศักดิ์    อย่างสมมติทั้ง 2 ท่านก็อยากแก้รัฐธรรมนูญอยู่แต่อาจจะคิดไม่เหมือนกับคนที่เขาแก้ไขอยู่ในขณะนี้   ถ้าไปลงประชามติแบบที่นายกฯ เสนอก็ลำบากใจที่จะลงนะครับ   แต่ว่าถ้าหากว่าเห็นชัดๆ เลย   มีฉบับ 50 ที่ใช้อยู่กับฉบับที่สภาฯ ไปพิจารณาแก้ไขมาแล้ว  จะเอาฉบับไหน   อย่างนี้ผมว่ามันมีความหมายมากกว่า   แล้วก็จะได้เจตนารมณ์ที่แท้จริงของประชาชนมากกว่า   แล้วก็ปฏิบัติได้เป็นจริงมากกว่า   ขณะเดียวกันพอ กกต. ท้วงขึ้นมาว่ายังไม่มีกฎหมายด้วย   ผมว่าช่วงนี้ก็ทำกฎหมายประชามติเสียให้เรียบร้อยเลยนะครับ"

"
...ออก พรก. ก็จะมีปัญหาว่ามันเข้าเงื่อนไขตามรัฐธรรมนูญหรือไม่  ที่จริงแล้วผมว่าดีที่สุดคือ 1. นายกฯ ก็ควรหาทางที่จะให้สมาชิกของพรรคของท่านนั้นถอนออกมาก่อนนะครับเพื่อไม่ให้เป็นปัญหาความวุ่นวาย   เป็นเงื่อนไขที่มันผูกหลายปมซ้อนกันไป   กับ 2. มาทำความตกลงกันก็ได้นะครับว่าถ้าจะแก้ไขกันแบบขนานใหญ่อย่างนี้   ก็ควรจะต้องมีการประชามติก่อน"

นายยั้งคิด
Normal
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 09:11:57 PM »

รัฐธรรมนูญ 50 ยังไม่รวบรวมลักษณะพรรคการเมืองไว้ในหมวดเดียวกันนะครับ มีข้อความพาดพิงถึงพรรคการเมืองอยู่ในมาตราต่างๆ แต่ยังไม่มีคำจำกัดความเกี่ยวกับพรรคการเมืองเป็นการเฉพาะ และรัฐธรรมนูญกำหนดให้ส.ส.และส.ว.ไม่ผูกพันกับพรรคการเมือง จึงไม่แน่ใจว่ามีมาตราใดที่ส.ส.และส.ว.ผูกพันกับพรรคการเมืองหรือไม่ จึงใคร่ขอให้พรรคประชาธิปัตย์พิจารณาเรื่องเกี่ยวกับพรรคการเมืองด้วยหากมีการแก้รัฐธรรมนูญ.
groeaction
Normal
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 11:31:44 PM »

แก้รัฐธรรมนูญ แล้วอะไรๆ จะดีขึ้นเหรอครับ แก้แล้วจะทำให้พี่น้องคนชนบทเลิกเกรงกลัวกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือผู้มีอิทธิพลหรอครับ  ทำไมก่อนที่จะแรัฐธรรมนูญ ไม่ลองส่งคนลงพื้นที่ดูแลพี่น้องเหล่านั้นล่ะครับ ลงโทษผู้ละโมบและโอบกอดคนดี แก้รัฐธรรมนูญแล้ว พี่น้องเกษตรกรจะไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบจากโรงสี และผู้ค้าคนกลางเหรอ  หากจะทำการแก้รัฐธรรมนูญ นั้น คุณทำไมไม่หาทางยกผลประโยชน์ให้พี่น้องที่เป็นคนเลี้ยงผู้คนทั้งประเทศ และเป็นบุคคลที่ถูกดูแคลนมากที่สุด ท้งๆที่เขาเหล่านั้นมีคุณกับเราทำไมไม่ให้เกียรติแก่เขาล่ะ ผมเป็นคนกรุงนะผมน่ะสบายมาทั้งชีวิตเลย แล้วพวกเขาล่ะทำนาเลี้ยงคนแต่ตัวเองเงินซื้อปลายังแทบไม่มี อดมื้อกินมื้อ กระจายรายได้ให้แก่พวกเขามั้ง

แก้รัฐธรรมนูญ อีกกี่ครั้งสังคมนี้ก็จะยังไม่มีความเป็นธรรม เพราะประชาชนที่ไม่มีความรู้นั้นมีเยอะ จึงมักถูกเบียดเบียน กดขี่ และดูถูก อยู่ทุกวัน เลิกคิดเรื่องนี้เถอะครับ เอาเวลาที่จะมานั่งแก้ ไปดูแลพ่อแม่พี่น้อง ต่างจังหวัดดีกว่า ไปให้ความรู้ แนวคิด และชีวิตอีกด้านแก่พวกเขาเหล่านั้นดีกว่า

เราคนกรุงเทพได้กินอิ่มลองอดดูบ้างไหม ส่วนเขาคนเคยอดให้ได้กินอิ่นนอนหลับเต็มตาบ้าง จากผู้รับลองเป็นผู้ให้ จากผู้เบียดเบียนเป็นผู้เอื้ออาทร จากผู้หลงตนหลงอำนาจเป็นรักผู้อื่นดูแลปกป้องเขา จากผู้ทำร้ายเป็นผู้โอบกอด สังคมที่ดีไม่ได้หมายความมีคนเก่งเยอะ เงินสะพัด แต่สังคมที่ดีคือสังคมที่ผู้มากเมตตาผู้น้อย ผู้มีแบ่งปั้นผู้อด เพียงเท่านี้ล่ะรัฐธรรมนูญจะกี่ฉบับก็ไม่สำคัญ
onnipa
Normal
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:44:40 PM »

อย่ายอมให้ตัดมาตรา 237 วรรค 2 แล้วจบ ทางสายกลางอาจจะให้อำนาจศาลรัฐธรรมนูญพิจารณาลงโทษพรรคการเมืองจากเบาถึงหนักได้ เช่น สถานเบาอาจตัดเงินช่วยพรรคจาก ก.ก.ต.และจากแบบเสียภาษืที่ผู้เสียภาษีมอบให้พรรคการเมือง สถานหนักเช่นในกรณีทำผิดซ้ำ อาจยุบพรรค สำหรับกรรมการบริหาร สถานเบาอาจตัดสิทธิ์แค่การเป็นกรรมการบริหาร (ไม่ว่าพรรคการเมืองใด) 5 ปี สถานหนักก็ตัดสิทธิ์เลือกตั้ง 5 ปี  นอกจากนี้ ควรลงโทษคนซื้อเสียงสถานหนัก เช่น จำคุก 5 ปี เราต้องต่อรองมากๆ อย่ายอมง่ายๆ
vinaic
Normal
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 04:03:54 AM »

เห็นด้วยกับ groeaction รธน.ไม่ใช่ปัญหา คนเห็นแก่ตัวเป็นผู้สร้างปัญหา
babala
Normal
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 09:52:01 PM »

สวัสดีค่ะ หนูเป็นอีกคนหนึ่งที่สนใจเรื่องการเมืองในปัจจุบันเป็นอย่างมากค่ะ ทั้งๆที่ถูกเพื่อนๆหลายคนบอกว่าไม่ใช่เรื่องของเราซักหน่อย เเต่หนูไม่ได้คิดอย่างนั้นค่ะ หนูคิดว่าเยาวชนก็เป็นประชาชนคนไทยเหมือนกันค่ะ หนูอยากจะบอกว่าขอเอาใจช่วยท่านนายกนะคะ ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคที่มีคนบางกลุ่มบางพวกพยายามที่จะสร้างความวุ่นวาย ซึ่งหนูไม่เข้าใจจริงๆว่าบุคคลเหล่านั้นมีความคิดอะไรเเอบเเฝงอยู่กันเเน่ พวกเค้าไม่รักประเทสชาติบ้างหรอคะ สุดท้ายหนูขอเป็นกําลังใจให้พรรคประชาธิปัตย์ ให้ทําความดีต่อไปเพื่อชาตินะคะ หนูจะติดตามเว็บไซค์ของพรรค เเละของท่านนายกต่อไปค่ะ
                                                        จาก เยาวชนอายุ18 ที่รักชาติค่ะ

vinaic
Normal
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 08:21:05 PM »

คุณbabala เป็นเยาวชนที่น่ายกย่องอย่างยิ่งที่สนใจเรื่องการเมือง เพราะอนาคตของบ้านเมืองเราขึ้นอยู่กับเยาวชนในชาติเอาใจใส่ที่จะรักษาประโยชน์ส่วนรวมของประชาชนโดยไม่ยอมให้นักการเมืองไม่ดีบางคนและข้าราชการทุจริตบางคนเบียดเบียนคดโกงเอาประโยชน์ส่วนรวมของบ้านเมือง ไปเข้ากระเป๋าพวกเขา

ยิ่งเราช่วยกันส่งเสริมคนดีให้ได้มีโอกาสบริหารบ้านเมือง และช่วยกันขจัดคนไม่ดีที่โกงชาติโกงแผ่นดินให้ติดคุกให้หมด อย่าปล่อยให้คนไม่ดีลอยนวล ไม่ช้านานเราและลูกหลานของเราจะอยู่เย็นเป็นสุข บ้านเมืองเจริญรุ่งเรืองยั่งยืนถาวร เพราะคนดีกล้าหาญ คนไม่ดีไม่กล้าทำชั่วเพราะกลัวติดคุก

vinaic
Normal
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:14:07 AM »

เรายืนยันว่ารธน.ไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตอะไร แต่ที่แน่ๆพรรคการเมืองและนักการเมืองบางคนนี่แหละเป็นตัวปัญหา และปัญหาที่ใหญ่โตมากๆในบ้านเมืองเราก็คือการเลือกตั้งที่ไม่บริสุทธิ์ ไม่เป็นธรรม มีการใช้เงินซื้อสิทธิ์ขายเสียงจนเป็นเหตุให้นายทุนสามานเข้ามาแซกซื้อสส. แล้วเอาตัวแทนของทุนสามานเข้ามาเป็นรมต.ร่วมรัฐบาล มีการประมาณว่าต้นทุนการได้มาซึ่งสส.๕๐๐คน ตกประมาณสองหมื่นล้านบาท นั้นคือต้นทุนรวมที่กลายมาเป็นคำตอบว่าทำไมจึงเห็นการถอนทุนอย่างไม่รู้จักอาย
vinaic
Normal
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 08:54:51 PM »

ถ้าจะแก้ไขรธน.ให้ชาติและประชาชนได้ประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของพรรคการเมืองและนักการเมืองที่เห็นแก่ตัวมากกว่าประโยชน์ส่วนรวม ผมเห็นว่าจำนวนสส.ควรลดลงเหลือ ๔๖๐ คนคือสส.เขตเหลือ ๓๖๐ คนและสส.ระบบบัญชีรายชื่อเป็น ๑๐๐ คน  ส่วนสว.๑๕๐ คนแบบนี้ผลงานมีประโยชน์ต่อประชาชนดีกว่าแบบเก่าที่สื่อขนานนามสว.เลือกตั้ง ๒๐๐ คนชุดที่แล้วว่าสภาทาส  สภาที่มากคนมากเรื่องสิ้นเปลืองโดยชาติและประชาชนแย่ลงพอกันที จำนวนสส.ลดลง ๒๐ คน คุณภาพสส.อาจดีขึ้น เหมือนสว.๑๕๐ คนชุดนี้คุณภาพดีกว่าชุดก่อน ๒๐๐ คนเยอะเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์